Tiểu sử Đức Cha Phêrô Nguyễn Văn Đệ

Đức Cha Phêrô Nguyễn Văn Đệ sinh ngày 15 tháng 1 năm 1946 tại Trí Bưu, Thạch Hãn, tỉnh Quảng Trị. Ngày 15 tháng 8 năm 1965.

Cha làm lễ khấn dòng, gia nhập tu hội Dòng Salêdiêng Don Bosco. Sau khi học xong trung học, Cha được gửi đi học triết học tại Hồng Kông từ năm 1965-1968, sau đó tiếp tục theo học Thần học tại Giáo hoàng Học viện Ðà Lạt từ năm 1970-1974. Cha thụ phong linh mục vào ngày 17 tháng 12 năm 1973. Từ năm 1976-1979: Làm linh mục giáo Nhà Tập của Dòng Don Bosco; từ năm 1979-1991.Chánh xứ Xuân Hiệp, Thủ Ðức thuộc Tổng giáo phận Saigòn; Từ năm 1991-1997. Bề Trên Giám tỉnh Dòng Salesien Việt Nam; Từ năm 1997-2000. Giám đốc Học viện Thần học Salesien Don Bosco; Từ năm 2000- 2005. Giáo sư Ðại chủng viện Hà Nội. Ngày 29 tháng 11 năm 2005 Cha được Tòa thánh bổ nhiệm làm Giám mục phụ tá Bùi Chu, hiệu tòa Ammaedara và được tấn phong vào ngày 18 tháng 1 năm 2006 bởi Giám mục chủ phongGiuse Hoàng Văn Tiệm tại quảng trường nhà thờ chính toà Bùi Chu và 2 Giám mục phụ phong: Tổng giám mục Giuse Ngô Quang Kiệt, (Tổng giáo phận Hà Nội) và Tổng giám mục Stêphanô Nguyễn Như Thể (Tổng giáo phận Huế).

Đức Cha Phêrô Nguyễn Văn Đệ

Vào ngày 25 tháng 7 năm 2009 Cha được bổ nhiệm làm Giám mục chính tòa Thái Bình thay cho Giám mục Phanxicô Xaviê. Nguyễn Văn Sang về hưu, Cha nhậm chức vụ vào ngày 9 tháng 9 năm 2009 cho đến nay. 2013-nay Cha được bầu làm Chủ tịch Ủy ban Tu Sĩ thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam.