Tiểu sử Đức cha Giuse Nguyễn Tấn Tước

Đức cha Giuse Nguyễn Tấn Tước SINH NGÀY 22/09/1958: Sinh tại giáo xứ Mỹ Hảo, xã Chánh Hiệp (nay là xã Chánh Mỹ), thị xã Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương, giáo phận Phú Cường.

Đức cha Giuse Nguyễn Tấn Tước

Chân dung các Giám mục đương nhiệm các Giáo phận tại Việt Nam

Giám Mục Đương Nhiệm Công Giáo Việt Nam

– 1971: Vào tiểu chủng viện thánh Giuse Phú Cường.

– 1978: Theo học chương trình Đại Chủng Viện tại Gp. Phú Cường.

– 04/04/1991: thụ phong linh mục tại nhà thờ chính toà Phú Cường, do Đức Cha Louis Hà kim Danh.

– Từ 08/05/1991 đến 02/12/1999: Phục vụ tại giáo xứ Thala, huyện Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh: Phụ tá cho cha Gioakim Nguyễn Văn Nghị, rồi làm chính xứ sau khi cha Gioakim Nghị qua đời vào ngày 15/07/1995.

– Từ 02/12/1999-11/07/2006: Du học tại Học Viện Công Giáo Paris.

– 12/07/2006 : đặc trách ơn gọi linh mục giáo phận và phục vụ tại Trung Tâm Mục Vụ giáo phận Phú Cường.

– 14/03/2011: Đức Giáo Hoàng Bênêđíctô XVI đã bổ nhiệm làm Giám mục phó giáo phận Phú Cường.

-29/4/2011: Đức cha Phêrô Trần Đình Tứ đã truyền chức Giám mục cho ngài tại Nhà Chung giáo phận Phú Cường.

Khẩu Hiệu: “Ngài Phải Lớn Lên” (Ga 3,30)

– 30/6/2012: Sau khi Tòa thánh chấp nhận đơn từ chức vì tuổi tác của Đức cha Phêrô Trần Đình Tứ, Đức cha Giuse Nguyễn Tấn Tước trở thành Giám mục Chánh tòa theo giáo luật và là Giám mục chính tòa thứ IV từ khi giáo phận được thành lập và là Giám mục thứ V của Giáo Phận.

Đức cha Giuse Nguyễn Tấn Tước

Danh sách các Giám mục tại Giáo phận Phú Cường:

1. Đức cha Giuse Nguyễn Văn Thiên

2. Đức cha Luois Hà Kim Danh

3. Đức cha Giacôbê Huỳnh Văn Của

4. Đức cha Phêrô Trần Đình Tứ

5. Đức cha Giuse Nguyễn Tấn Tước